Nút nhấn khẩn cho van MFD

buiphudanh3001

Thành Viên [LV 0]
Chào các bác, theo QC06:2022 mục D.1.3 có yêu cầu các thiết bị của hệ hút khói và cấp gió bù phải được kích hoạt bằng tay và tự động. Vậy van MFD có cần phải lắp đặt nút nhấn khẩn như quạt không các bác hay chỉ cần tín hiệu của trung tâm báo cháy là đủ? Và nếu lắp đặt thì nên lắp đặt ở đâu để tối ưu chi phí nhất(Lắp trên lối thoát nạn mỗi tầng hay lắp ở phòng trực PCCC)? Cảm ơn các bác.

Chào các bác, theo QC06:2022 mục D.1.3 có yêu cầu các thiết bị của hệ hút khói và cấp gió bù phải được kích hoạt bằng tay và tự động. Vậy van MFD có cần phải lắp đặt nút nhấn khẩn như quạt không các bác hay chỉ cần tín hiệu của trung tâm báo cháy là đủ? Và nếu lắp đặt thì nên lắp đặt ở đâu để tối ưu chi phí nhất(Lắp trên lối thoát nạn mỗi tầng hay lắp ở phòng trực PCCC)? Cảm ơn các bác.
Các dự án gần đây mình cung cấp tủ cho các đơn vị đều có yêu cầu bắt buộc có tủ nút nhấn cho van MFD. Và tủ này đặt tại phòng trực để tiện giám sát và vận hành khi cháy. Tương tự với hệ thống quạt thôi ah.

nên thiết kế nút ấn khẩn cấp cho van MFD nha, để phòng trường hợp van MFD có sự cố không tự động mở ra được

Nếu là offshore thì mình biết được có các tiêu chuẩn (VN cũng có) yêu cầu việc đặt nút khẩn hai bên vách của MFD. Còn onshore thì chưa tìm ra chỗ bắt buộc mà chỉ dạng yêu cầu "có thì tốt hơn"

Back
Bên trên