Cần giúp Hút mùi bếp dân dụng bị ngược

Đình Thắng

Thành Viên [LV 0]
Chào anh/ chị trong diễn đàn,
Mình có một câu hỏi, rất mong nhận được sự giúp đỡ của anh/ chị.
Nhà mình để hút mùi cho bếp thì có lắp cột ống khói bằng inox 304, ống cao 10m từ bếp, kích thước ống 300x300.
Bình thường không khí trong nhà ấm hơn nên nó sẽ nhẹ và thoát ra ngoài theo đường ống dẫn và tạo thành đối lưu, nhưng Khi lắp xong mình thấy có hiện tượng ống khói hút mùi lại bị gió thổi ngược từ ngoài vào (có gió chạy trong ống theo chiều từ ngoài vào bếp).
Vì gió thổi ngược như vậy nên ống mất đi tính dẫn mùi và khói từ bếp lên.

Anh/ chị có thể giải đáp giúp mình nguyên nhân và cách khắc phục không ạ?

Xin cảm ơn anh/ chị rất nhiều.

Đính kèm

147.9 KB · Xem: 100
    113 KB · Xem: 93
Chỉnh sửa lần cuối:
theo mình là do dòng đối lưu được tạo ra không đủ cột áp để đi qua đoạn đoạn ống gió cao đến 10m như vậy.
bạn nên sử dụng quạt hút.
gió bị tràn ngược từ bên ngoài vào có thể do khu bếp của bạn bị áp suất âm

theo mình là do dòng đối lưu được tạo ra không đủ cột áp để đi qua đoạn đoạn ống gió cao đến 10m như vậy.
bạn nên sử dụng quạt hút.
gió bị tràn ngược từ bên ngoài vào có thể do khu bếp của bạn bị áp suất âm
Mình ko rành lắm về lĩnh vực này nhưng mình có đọc tài liệu về thông gió tự nhiên thì có thấy nói là cột càng cao thì chênh lệch áp suất trên đầu ống với bên dưới càng lớn (tất nhiên bên dưới áp suất dương) nên hút càng mạnh, nhưng thực tế lại ngược lại mà chưa rõ nguyên nhân để khắc phục

Công Ty TNHH TM DV Kỹ Thuật Công Nghiệp Vĩnh Thịnh là một trong những công ty chuyên nhập khẩu, gia công và cung cấp các loại vật liệu cách âm-cách nhiệt-chống cháy, phụ kiện ngành cách nhiệt-cách âm, thiết bị điều hòa không khí tại TP.Hồ Chí Minh và các tỉnh lân cận...
Bên mình có sản xuất Ống Nhôm Nhún dùng trong hút khói hút mùi nhà bếp, rất kinh tế và tiện dụng.
Rất Hân Hạnh Được Hợp Tác!

Back
Bên trên